อยู่บ้านว่าง ๆ บางทีสายอาร์ตอย่างเราก็อยากออกไปถ่ายรูปหาสถานที่น่าตื่นเต้นในการสำรวจสถาปัตยกรรมสวยงามตามนอกชุมชนที่ตัวเองอยู่หรือต่างจังหวัดบ้าง เพราะสำหรับสายอาร์ตย่อมมองว่าการได้ออกเดินทางไปแล้วเห็นสถาปัตยกรรมต่าง ๆ ที่แตกต่างออกไปในแต่ละพื้นที่แม้แต่บ้านคนก็ทำให้เราสามารถเข้าถึงจิตวิญญาณแห่งศิลปะที่ผู้สร้างต้องการถ่ายทอดออกมาให้ได้เห็นว่า เขามีความหลงใหลในสิ่งใด มีแนวคิดการสร้างจากจินตนาการรูปแบบไหน แล้วสถาปัตยกรรมนั้น ๆ มีร่องรอยที่ผ่านพ้นเหตุการณ์ใดบ้าง ผ่านมานานแค่ไหนแล้ว ทุกสิ่งทุกอย่างที่เราจะได้เห็นทำให้เราได้เรียนรู้ในสิ่งใหม่ ๆ จากสถาปัตยกรรมเหล่านั้นเสมอและได้เห็นโลกหลากหลายมุมมองได้จากที่ที่เดียวที่มายืนอยู่ ฉะนั้นแล้วจะมัวอยู่บ้านให้สบาย ๆ หลายสัปดาห์ติดต่อกันอีกทำไม ออกไป คาเฟ่น่านั่ง สถาปัตยกรรมเก๋ ๆ ลึกลับสวย ๆ น่าค้นหากันดีกว่า แต่หากคุณคิดจะหาสถาปัตยกรรมนั้น ๆ ภายในกรุงเทพพร้อมลิ้มรสกาแฟไปด้วยแล้วล่ะก็ต้องมาที่ ร้าน “Patina Bangkok”เลย
ทำความรู้จักกับ ร้าน “Patina Bangkok”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2022/07/บอร์ดงาน-PBN7-2.jpg)
“Patina Bangkok” เป็นคาเฟ่ลับย่านตลาดน้อย กรุงเทพมหานครที่ซ่อนตัวในบ้านไทยที่มีศิลปะผสมผสานกับความเป็นวัฒนธรรมจีนลงตัวเก่าแก่เต็มไปด้วยร่องรอยแห่งความทรงจำมากมายซึ่งอายุร่วม 100 ปีบ่งบอกถึงความทรงจำดี ๆ ของวิถีชีวิตบรรพบุรุษคนจีนที่ย้ายมาตั้งรกรากที่นี่จนเป็นชุมชนใหญ่ซึ่งสมัยนี้หาบ้านแนวนี้ก็น้อยเต็มที Patina Bangkok จึงเป็นคาเฟ่ที่มีเอกลักษณ์มากในการรีโนเวตโดยไม่ทิ้งจิตวิญญาณเดิมของบ้านไว้ ทำให้คนรุ่นใหม่สามารถเข้ามาสัมผัสกับกลิ่นอายเดิม ๆ ที่ดูลึกลับแบบดิบ ๆ พร้อมรับความอร่อยจากกาแฟที่ผ่านการคัดสรรเมล็ดกาแฟไทยเบลนด์กับเมล็ดกาแฟบราซิลมาแล้วอย่างมีคุณภาพ รวมทั้งเบเกอรี่ เครื่องดื่มอิตาเลี่ยนโซดาที่ทำจากไซรัปโฮมเมดเฉพาะของร้านด้วย
บรรยากาศของ “Patina Bangkok”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2022/07/บอร์ดงาน-PBN6-2.jpg)
“Patina Bangkok” คุณจะได้เห็นความสวยงามของผนังกำแพงและเสาบ้านที่ผ่านกาลเวลามานานทำให้เผยรอบพื้นผิวปูนและสีเดิมที่ลอกหลุดจนเป็นสีเทาออกแนวลอฟต์ที่เต็มไปด้วยลวดลายและสีสันตามโครงสร้างในมุมต่าง ๆ ของบ้านที่งดงามมาก โดยกลางร้าน Patina Bangkok จะเป็นสโลว์บาร์สีฟ้าที่โดดเด่นท่ามกลางสีเทาของผนังดูมีความย้อนยุคแบบตะวันตกซอฟต์ ๆ แบบยุคอินดัสเทรียลที่แตกต่างจากด้านนอกแบบ Outdoor และโซน Open – Air ซึ่งจะออกไปในทางร้านกาแฟโบราณของเอเชียทำให้มีความเก๋ไก๋เวลาถ่ายรูปมาก ๆ สายชอบร้านดิบ ๆ แบบตะวันตกก็มาได้ สายชอบบ้านจีนติสท์ ๆ ก็ประทับใจ
เมนูเด็ดของ “Patina Bangkok”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2022/07/บอร์ดงาน-PBN5-2.jpg)
“Patina Bangkok” มีเครื่องดื่ม เมนูเด็ด มากมายที่คุณควรได้มาลอง ไม่ว่าจะเป็น Hot Latte, Butterfly Linn, Annie’s Blend, Thai Style Coffee, Cold Brew Black, Affogato, Ginger Beer, Zenryoku Matcha, Cocoa Ghana และ Mini Donut Chocolate
Patina Bangkok
ที่ตั้ง : 965 ซอยวานิช 2 แขวงตลาดน้อย เขตสัมพันธวงศ์ กรุงเทพมหานคร 10100
Google Map : https://g.page/patinabangkok?share
เวลาเปิดให้บริการ : เปิดทุกวัน ตั้งแต่เวลา 10.00น. – 19.00น.
หมายเลขโทรศัพท์ : 095 740 1965
ตามไปเสาะหาที่เที่ยวกันต่อได้ที่ หลงไปไหน