หากกำลังมองหา คาเฟ่น่านั่ง ที่มีบรรยากาศเหมือนอยู่ท่ามกลางธรรมชาติ แต่อยู่ไม่ไกลจากตัวเมือง หรือก็คืออยู่แค่ชานเมืองกรุงเทพ ที่เรียกได้ว่าถึงอยู่กรุงเทพเราก็สัมผัสกับธรรมชาติเหมือนอยู่ท่ามกลางป่าเขาลำเนาไพรกันได้ สำหรับสถานที่ที่เราพูดถึงก็คือ ร้าน Untill Today ซึ่งเป็นคาเฟ่ที่อยู่ย่านคลองสามวา โดยเจ้าของร้านคุณณรงชัย ได้แรงบันดาลใจในการตกแต่งร้านมาจากความรู้สึกหลงใหลในธรรมชาติแดนบ้านเกิดในจังหวัดลำปางนั่นเองค่ะ หลายท่านน่าจะทราบกันดีอยู่แล้วว่าในจังหวัดลำปางยังคงอุดมสมบูรณ์ไปด้วยป่าไม้ และยังเป็นแหล่งกำเนิดต้นน้ำหลายสาย หลังจากที่ได้เดินทางมาทำงานในกรุงเทพฯ และได้มีโอกาสเปิดร้านอาหารเป็นของตัวเอง จึงนำบรรยากาศของบ้านเกิดมาตกแต่งร้าน ให้คนกรุงเทพได้ดื่มด่ำกับธรรมชาติ โดยเฉพาะใครที่อาจไม่มีเวลามากพอในการเดินทางไกล แวะมาจิบเครื่องดื่มหรือทานอาหารอร่อยที่นี่คุณก็จะรู้สึกผ่อนคลายเหมือนได้พักผ่อนกันแล้วค่ะ
บรรยากาศทั่วไปของ ร้าน Untill Today
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2023/04/บอร์ดงาน-PBN7-3.jpg)
ภายในคาเฟ่เต็มไปด้วยต้นไม้น้อยใหญ่เรียกได้ว่าหนาแน่นกันเลยทีเดียว ทำให้มีบรรยากาศร่มรื่น เย็นสบาย และมองดูสบายตา นอกจากนี้ยังมีลำธารน้ำที่มีฝูงปลาแหวกว่ายไปมา ไม่เพียงเท่านั้นนะคะมุมด้านหนึ่งยังสร้างเป็นน้ำตกจำลอง นั่งอยู่ด้านนอกคุณจะรู้สึกสงบเหมือนนั่งอยู่ท่ามกลางธรรมชาติกันจริงๆ ส่วนด้านไหนก็สวยไม่แพ้กัน เพราะทางร้านตกแต่งในสไตล์โมเดิร์นลอฟต์ ที่เน้นความเรียบง่าย แต่เข้ากับสภาพแวดล้อมและบรรยากาศด้านนอกได้อย่างลงตัว โดยทางร้านจะมีอยู่ด้วยกันสองโซนทั้ง Indoor และ Outdoor สำหรับโซน Indoor จะออกแบบตกแต่งเป็นสไตล์โมเดิร์นลอฟต์อย่างที่เรากล่าวไปแล้ว ส่วนโซน Outdoor คุณจะได้สัมผัสกับสวนป่าแนว Tropical Rain Forest พร้อมฝูงปลากว่าสามพันตัว และต้นไม้นานาพรรณมากกว่าสองพันต้น ที่ทางร้านมีการนำธรรมะมาเป็นคอนเซ็ปต์ในการออกแบบ
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2023/04/บอร์ดงาน-PBN6-3.jpg)
เมนูอาหารแนะนำ
เมนูอาหารของทางร้านจะมีอยู่อย่างหลากหลายทั้งอาหารคาวและอาหารหวาน รวมไปถึงเมนูเครื่องดื่ม โดยเฉพาะอาหารคาว เมนูเด็ด จะเป็นสูตรเฉพาะของทางร้านซึ่งเป็นสูตรของภรรยาเจ้าของร้านซึ่งมีพื้นเพอยู่ทางภาคใต้ ที่สำคัญผักที่ใช้ในการประกอบอาหารยังเป็นผักสวนครัวปลูกเอง โดยมีแปลงผักอยู่บริเวณหลังร้านกันอีกด้วย สำหรับเมนูที่เราอยากจะแนะนำก็อย่างเช่น คั่วกลิ้ง, แกงพริกกระดูกหมู, ข้าวยำปักษ์ใต้ และ แกงส้มชะอมกุ้ง ส่วนของหวานจะมีทั้งขนมไทย เค้ก และยังมาพร้อมเมนูเครื่องดื่มอีกหลายรายการ
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2023/04/บอร์ดงาน-PBN5-3.jpg)
Untill Today ตั้งอยู่เลขที่ 388 ถนนไทยรามัญ แขวงสามวาตะวันตก เขตคลองสามวา กรุงเทพมหานคร เปิดให้บริการตั้งแต่วันอังคารถึงวันอาทิตย์ และหยุดทุกวันจันทร์ โดยจะเปิดตั้งแต่เวลา 8.30 – 19.00 น. สำหรับพิกัดจะเป็น >> https://goo.gl/maps/YY87uAY4yfHSpuuP7
ตามไปเสาะหาที่เที่ยวกันต่อได้ที่ หลงไปไหน