พบกันอีกครั้งกับ คาเฟ่น่านั่ง หากกล่าวถึง “สภากาแฟ” แน่นอนว่าไม่มีใครที่ไม่รู้จักคำนี้หากคุณเป็นคอกาแฟอยู่แล้ว เพราะไม่ว่าจะเป็นร้านคาเฟ่กาแฟสด หรือ ร้านกาแฟโบราณก็ย่อมต้องมีสภากาแฟหรือกลุ่มคนที่มานัดพบปะสังสรรค์พูดคุยกันในเรื่องราวต่าง ๆ เป็นประจำ บ้างก็ประจำวัน บ้างก็ประจำสัปดาห์ และบ้างก็ประจำเดือน ขึ้นอยู่กับการนัดเจอกันเพื่ออัพเดทข่าวสารสมาชิกและความสนใจต่าง ๆ จนกลายเป็นเรื่องปกติคุ้นชินของเหล่าคนรักกาแฟมาตั้งแต่ยุคสมัยก่อนแล้ว แต่หากให้พูดถึง “ร้านกาแฟภายใต้การดูแลของพรรคการเมือง” หลายคนอาจจะเกิดความสงสัยว่า มันมีด้วยหรือ? ร้านกาแฟที่พรรคการเมืองจัดตั้ง แน่นอนว่าในอดีตอาจไม่มีหรือมีแต่ไม่ค่อยดัง แต่ในเวลานี้เราอยากพาคุณมาสัมผัสกับโลกใหม่ของร้านกาแฟที่ชื่อว่า “ร้าน Sol Bar” ซึ่งสร้างขึ้นด้วยความร่วมมือของ “พรรคก้าวไกล”นั่นเอง! แถมเป็นร้านคาเฟ่สาธารณะที่เปิดให้คนทั่วไปมาใช้บริการได้อย่างอิสระด้วย
ทำความรู้จักกับคาเฟ่ “ร้าน Sol Bar”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2023/07/บอร์ดงาน-PBN3-2.jpg)
“Sol Bar” เป็นคาเฟ่แนวลอฟต์โมเดิร์นแบบอังกฤษอยู่ในซอยหัวหมาก 12 ที่เปิดให้คนทั่วไปได้มาพักผ่อน ดื่มชา กาแฟสดพร้อมนัดสังสรรค์พูดคุยกัน หรือทำงานคิดไอเดียชิค ๆ สบาย ๆ ตามฉบับชาวกรุงในชั้นที่ 2 ภายใต้การดูแลของ ทางสส.พรรคก้าวไกล และทีมงานของพรรค ซึ่งบางวันพวกเขาก็จะหาเวลาว่างมาพบปะพูดคุยงานกันบ้าง โดยในชั้นล่างของคาเฟ่ Sol Bar จะเป็นพื้นที่ทำการของพรรคอนาคตใหม่ ร้านกาแฟที่ทางสส.พรรคก้าวไกล และทีมงานของพรรค มักจะมาพบปะหารือพูดคุยและใช้เวลาพักผ่อนกันที่นี่ ส่วนเวลากลางคืน Sol Bar ก็จะกลายเป็นบาร์ที่เน้นสุราพื้นบ้านของไทยเป็นหลัก
บรรยากาศของคาเฟ่ “Sol Bar”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2023/07/บอร์ดงาน-PBN2-2.jpg)
คาเฟ่ “Sol Bar” ตัวคาเฟ่ถูกออกแบบมาให้เป็นร้านขนาดกลางอยู่ในตึกซึ่งรอบด้านเต็มไปด้วยหน้าต่างกระจกที่แสงลอดเข้ามาได้อย่างเพียงพอเหมาะกับการนั่งดื่มกาแฟและเบเกอรี่พร้อมทำงานต่าง ๆ บนโต๊ะที่มีทั้งโต๊ะที่นั่งแบบสโลว์บาร์ยาวติดหน้าต่างชมวิวเมืองกรุงด้านหน้าได้ และโต๊ะกลมปกติ ซึ่งกระจกที่โปร่งใสก็ทำให้แสงที่เข้ามากระทบกับผนังอิฐบล็อกสีน้ำตาลแดงภายในได้อย่างสวยงามทำให้สีที่ออกมายิ่งมีความคลาสสิกเมื่อแสงแดดส่องเต็มที่ นอกจากนี้ก็มีมุมของซื้อของขายอื่น ๆ เช่น สินค้าสัญลักษณ์พรรคก้าวไกล หนังสือ เป็นต้น
เมนูเด็ดของคาเฟ่ “Sol Bar”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2023/07/บอร์ดงาน-PBN1-2.jpg)
คาเฟ่ “Sol Bar” มีเมนูเครื่องดื่มและเบเกอรี่ เมนูเด็ด ๆ มากมายที่พวกคุณต้องมาลองให้ได้ ไม่ว่าจะเป็น Sunrise เครื่องดื่มน้ำส้มผสมน้ำสตอว์เบอร์รี่, Sunshine เครื่องดื่มน้ำส้มผสมกับโซดา, กาแฟดริป, กาแฟส้ม, ท็อฟฟี่เค้กหน้านิ่ม และเค้กสตรอว์เบอร์รี่หน้านิ่ม
Sol Bar
ที่ตั้ง : 167 ชั้น 2 ซอยรามคำแหง 42 แขวงหัวหมาก เขตบางกะปิ กรุงเทพมหานคร 10240
Google Map : https://goo.gl/maps/iUsE5MuVdVbmJMbK9
เวลาให้บริการ : เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 09.00น. – 22.00น.
ตามไปเสาะหาที่เที่ยวกันต่อได้ที่ หลงไปไหน