พบกันอีกครั้งกับ คาเฟ่น่านั่ง ต้องยอมรับว่าในทุกวันนี้กรุงเทพมหานคร มีคาเฟ่เปิดใหม่ค่อนข้างเยอะมาก หรืออาจมีเปิดกันทุกวันเลยก็ว่าได้ และเมื่อมีมากขนาดนี้ แต่ละแห่งจึงต้องพยายามออกแบบให้แตกต่าง เป็นเอกลักษณ์ เพื่อให้ลูกค้าสามารถจดจำเราได้เป็นอย่างดีนั่นเองค่ะ เรียกได้ว่าเป็นกลยุทธ์การตลาดอย่างหนึ่งด้วยเช่นกัน อย่างเช่นที่ร้าน San Rafael ที่ตั้งอยู่ในย่านบางแค ย่านที่ปัจจุบันเจริญขึ้นกว่าแต่ก่อนเป็นอย่างมาก และที่นี่ยังเป็นเหมือนศูนย์ร่วมร้านค้า ร้านอาหาร และคาเฟ่ หลายแห่ง แต่ถ้าใครลองแวะมาที่ San Rafael คาเฟ่ดีไซน์เก๋ คุณจะสัมผัสได้ถึงความแตกต่าง เพราะนอกจากร้านจะมีดีไซน์กิ๊บเก๋แล้ว เครื่องดื่มและเบเกอรี่ยังมีรสชาติดีอีกด้วย ที่สำคัญยังตั้งอยู่ในพื้นที่กว้างขวาง อาจพูดได้ว่าอลังการงานสร้าง มาถึงตรงนี้ใครเป็นสายคาเฟ่ สายคอนเทรนด์ หรือแม้แต่สายเซลฟี่ต้องเริ่มรู้สึกสนใจกันอย่างแน่นอน ถ้าอย่างนั้นลองตามไปดูบรรยากาศของที่นี่กันต่อเลยดีกว่า
บรรยากาศภายใน San Rafael คาเฟ่ดีไซน์เก๋ ย่านบางแค
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2024/02/บอร์ดงาน-PBN7-2.jpg)
ภาพจาก San Rafael Thailand
ต้องบอกว่าหากเดินทางมาที่ร้านนี้สิ่งที่สะดุดตาเรามากที่สุดก็คือ เสาไม้ทรงแก้วไวน์ ที่มีความสูงตั้งแต่พื้นจรดเพดานกันเลยทีเดียว ที่สำคัญไม่ได้เป็นแค่เสาสวยๆ เอาไว้ประดับร้านเพียงเท่านั้นนะคะ ด้านบนเรายังขึ้นไปนั่งจิบเครื่องดื่มทานขนมกันได้อีกด้วย เรียกได้ว่าน่าจะเป็นมุมโปรดของใครหลายคนเลยทีเดียว แล้วจะขึ้นไปอย่างไร ไม่ยากเลยค่ะ เพราะทางเข้าไปนั่งด้านใน จะอยู่บนบริเวณชั้นลอยของทางร้านนั่นเอง และบริเวณชั้นลอยก็ยังมีมุมนั่งมุมอื่นๆ ให้เลือกได้อีกด้วย เรียกได้ว่าค่อนข้างเป็นส่วนตัวเลยทีเดียว เหมาะมากหากเดินทางกันมาเป็นกลุ่ม หรือแก๊่งเพื่อนสนิท แต่มาคนเดียวหากลูกค้าไม่เยอะจนเกินไป เราก็เลือกนั่งได้เช่นกันนะคะ นอกจากนี้รอบบริเวณร้านยังออกแบบให้เป็นผนังกระจกใส เกือบรอบทิศทาง ทำให้หากเลือกนั่งด้านในจะสามารถมองเห็นทัศนียภาพภายนอกได้อย่างชัดเจน นอกจากนี้มุมนั่งของทางร้านยังมีเลือกได้ทั้งแบบ Indoor และ Outdoor กันเลยทีเดียว รวมทั้งเสาทรงแก้วไวน์ก็มีมุมด้านนอกด้วยเช่นกัน
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2024/02/บอร์ดงาน-PBN6-2.jpg)
ภาพจาก San Rafael Thailand
เมนูอาหารแนะนำ
สำหรับ เมนูเด็ด ๆ ของทางร้านจะเป็นประเภทเครื่องดื่มที่มีให้เลือกได้ทั้งแบบ Coffee และ Non-Coffee รวมไปถึงเบเกอรี่ และเค้ก ก็มีให้เลือกรับประทานกันได้หลากหลายเมนูเช่นกัน ที่สำคัญยังเป็นสไตล์โฮมเมดทำสดใหม่แบบวันต่อวันอีกด้วย
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2024/02/บอร์ดงาน-PBN5-2.jpg)
ภาพจาก San Rafael Thailand
โดยร้าน San Rafael จะตั้งอยู่เลขที่ 552/9 ถนนบางแวก แขวงบางไผ่ เขตบางแค กรุงเทพมหานคร เปิดให้บริการทุกวันตั้งแต่เวลา 7.00 – 18.00 น. ภายในร้านมีพื้นที่จอดรถกว้างขวาง ใครที่กำลังมองหาคาเฟ่ดีไซน์เก๋แปลกตา บอกเลยว่าต้องห้ามพลาดอย่างเด็ดขาด พิกัด >> https://maps.app.goo.gl/6yp2X7Sghc8AzaxSA
ตามไปเสาะหาที่เที่ยวกันต่อได้ที่ หลงไปไหน