ในฤดูฝนหรือฤดูหนาวที่อากาศเย็นลงอย่างต่อเนื่องเช่นนี้ หลายคนคงกำลังใฝ่ฝันกับการที่จะได้นั่งจิบเครื่องดื่มร้อน ๆ ชมบรรยากาศความยิ่งใหญ่และชื่นฉ่ำของขุนเขาสีเขียวสลับซับซ้อนกับผืนป่าที่แน่นขนัดจากระเบียงคฤหาสน์แบบอังกฤษที่เสมือนตัวเองเป็นคนในราชวงศ์ที่ได้ให้เวลาตัวเองในการพักผ่อนอยู่ใช่หรือไม่? หากใช่…เราขอแนะนำว่าให้คุณเดินทางไปที่เชียงใหม่ เที่ยวให้สนุกกับสายหมอกสวย ๆ แล้วมาหยุดพักกายพักใจกันที่ “The First Valley Coffee Academy”กันเถอะ แล้วคุณจะได้อารมณ์หรูหราเหมือนอยู่ในคฤหาสน์หรือปราสาทที่เป็นบ้านพักตากอากาศยุโรปอย่างที่ใฝ่ฝันจริง ๆ ทันทีที่มาถึง…ที่นี่
ทำความรู้จักกับ “The First Valley Coffee Academy”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2021/08/s1-7.jpg)
“The First Valley Coffee Academy” เป็นคาเฟ่แนวยุโรปบนดอยสะเก็ดที่คุณจะได้สัมผัสกับความงดงามกลางป่าที่วิวสวยหลักล้านแบบพาโนราม่า 360 องศาน่าตื่นตาตื่นใจ แต่เครื่องดื่มแค่เพียงหลักสิบถึงหลักร้อยเท่านั้น ซึ่งนอกจากจะได้ดื่มเครื่องดื่มอร่อย ๆ ริมระเบียงท่ามกลางความเงียบสงบบนภูเขาอย่างที่ยากจะเข้าถึงแล้ว ต้องบอกเลยว่าเมนูกาแฟสดของร้าน The First Valley Coffee Academy นี้มีหลายเมนูคุณภาพที่คัดสรรมาให้เลือกมากมายโดยใช้กาแฟสายพันธุ์ดีของแบรนด์ตัวเองที่เป็นเอกลักษณ์ และหากคุณกำลังสงสัยว่าทำไมที่นี่จึงถูกเรียกคำเสริมท้ายว่า “Academy”ที่หมายถึง “สถาบันการศึกษา”แล้วล่ะก็ นั่นก็เพราะ The First Valley Coffee Academy เป็นสถาบันหลักที่เปิดสอนความรู้เรื่องกาแฟให้กับผู้ที่สนใจตั้งแต่การปลูกกาแฟ การคัดเลือก ไปจนถึงกระบวนการชงกาแฟต่าง ๆ เพื่อทำไปเป็นงานอดิเรกบำบัดอารมณ์ให้เกิดสมาธิและยังสร้างรายได้ให้แก่ตัวเองด้วย ได้ลงมือปฏิบัติในพื้นที่จริงทั้งในไร่ของ The First Valley ที่อยู่ในหุบเขาสวย ๆ และเข้าร้านจริงอย่างนี้ต่อให้เสียเงินค่าคอร์สเรียนเยอะก็ยอม
บรรยากาศของ “The First Valley Coffee Academy”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2021/08/s2-7.jpg)
“The First Valley Coffee Academy” ถูกสร้างยื่นออกไปริมผาอยู่ริมถนนเลียบไหล่เขาบนเส้นดอยสะเก็ดซึ่งจะมีสะพานเชื่อมจากถนนไปสู่ตัวร้านที่อยู่บริเวณหน้าผาที่สูงลิ่วท่ามกลางภูเขาและป่าไม้สีเขียวซึ่งด้านล่างของร้าน The First Valley Coffee Academy จะเป็นปูน ส่วนตัวร้านหลักด้านบนที่เราเข้ามาถึงทันทีที่ข้ามสะพานมาจะเป็นบ้านไม้สักสีน้ำตาลทองที่มีการตกแต่งด้วยถ้วยกาแฟและผลิตภัณฑ์กาแฟของทางไร่ The First Valley จัดแสดงโชว์ให้ลูกค้าได้ดูมากมาย ซึ่งภายในร้านจะสามารถนั่งเห็นวิวภูเขาสีเขียวได้แบบกว้างขวางผ่านกระจกใสบานกว้างและด้านนอกก็จะเป็นระเบียงยุโรปหรูหราคลาสสิกแบบ Open Air ที่สามารถไปนั่งดื่มด่ำใกล้ชิดกับกลิ่นอายของธรรมชาติได้มากยิ่งขึ้น
เมนูเด็ดของ “The First Valley Coffee Academy”
![](https://heycherrybullet.com/wp-content/uploads/2021/08/s3-7.jpg)
“The First Valley Coffee Academy” มีเมนูเด็ดคือทุกอย่างที่เป็นกาแฟสายพันธุ์อาราบิก้าซึ่งทางไร่ปลูกเอง คุณจะได้ดื่มกาแฟคั่วแท้ที่ได้รับรางวัลมาแล้ว การันตีคุณค่าสมราคาได้อย่างแน่นอน นอกจากนี้หากใครที่ชอบน้ำผลไม้สดชื่นก็มีน้ำผลไม้โซดาอร่อย ๆ เสิร์ฟเหมือนกัน
The First Valley Coffee Academy
ที่ตั้ง : 12/2 หมู่ 4 บ้านแม่ตอนหลวง ตำบลเทพเสด็จ อำเภอดอยสะเก็ด จังหวัดเชียงใหม่ 50230
Google Map : https://goo.gl/maps/AUth47Mt8gZ3V4PK9
เวลาเปิดให้บริการ : เปิดให้บริการทุกวัน ตั้งแต่เวลา 09.00น. – 17.00น.
หมายเลขโทรศัพท์ : 081 536 3553